Thứ Hai – Chủ Nhật: 7:00 – 18:00

Bằng Cao đẳng Dược có được mở quầy thuốc?

Điều quan tâm của rất bạn trẻ đến ngành Dược rằng: “Bằng Cao đẳng Dược có được mở quầy thuốc?” Điều kiện để mở một quầy thuốc tân dược là gì?

 Có thể mở nhà thuốc hoặc quầy thuốc sau khi tốt nghiệp ngành Dược
 Có thể mở nhà thuốc hoặc quầy thuốc sau khi tốt nghiệp ngành Dược

Nhà thuốc và quầy thuốc khác nhau như thế nào?

Trước khi trả lời câu hỏi “Bằng Cao đẳng Dược có được mở quầy thuốc”, bạn cần phân biệt được sự khác nhau giữa quầy thuốc và nhà thuốc. Bởi hiện nay có rất nhiều người cho rằng quầy thuốc và nhà thuốc là một. Tuy nhiên thực tế quyền hạn và chức năng của nhà thuốc và quầy thuốc khác nhau.

Cụ thể như sau:

Khoản mụcNhà thuốcQuầy thuốc
Về người phụ trách chuyên mônDược sĩ đại học phụ trách chuyên
Dược sĩ trung học phụ trách chuyên
Về địa bàn hoạt độngĐược mở tại bất kỳ địa bàn nào
Được mở tại địa bàn huyện, xã của các huyện ngoại thành, ngoại thị của các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương
Về phạm vi hoạt độngĐược bán lẻ thuốc thành phẩm; pha chế thuốc theo đơn
Được bán lẻ thuốc thành phẩm
Về việc thay đổi thuốc trong đơnĐược quyền thay thế thuốc cùng loại trong đơn nếu được sự đồng ý của người muaKhông được thực hiện công việc thay thế

Điều kiện mở Quầy thuốc tư nhân

Theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 33 Luật Dược 2016 thì quầy thuốc tư nhân phải có địa điểm, khu vực bảo quản, trang thiết bị bảo quản, tài liệu chuyên môn kỹ thuật và nhân sự đáp ứng Thực hành tốt cơ sở bán lẻ thuốc; đối với quầy thuốc chuyên bán lẻ dược liệu, thuốc dược liệu, thuốc cổ truyền thực hiện theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 69 của Luật Dược 2016.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 33 và Khoản 1 Điều 18 Luật Dược 2016 thì người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của quầy thuốc phải có một trong các văn bằng chuyên môn sau:

  • Bằng tốt nghiệp đại học ngành dược (sau đây gọi là Bằng dược sỹ)
  • Bằng tốt nghiệp cao đẳng ngành dược
  • Bằng tốt nghiệp trung cấp ngành dược;
  • Có 18 tháng thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp.
Cơ hội việc làm sẵn, thu nhập ổn định sau khi mở mở quầy thuốc
Cơ hội việc làm sẵn, thu nhập ổn định sau khi mở mở quầy thuốc

Bằng Cao đẳng Dược có được mở quầy thuốc?

Căn cứ theo bảng trên cũng như điều kiện mở Quầy thuốc tư nhân có thể thấy rằng, bạn hoàn toàn có thể mở Quầy thuốc tư nhân nếu có bằng Cao đẳng Dược và có 2 năm thực nghiệm tay nghề tại các cơ sở chuyên môn hợp pháp.

Thủ tục mở quầy thuốc khá đơn giản, không phức tạp như mở nhà thuốc. Bên cạnh đó, quầy thuốc không đòi hỏi bạn phải có quá nhiều vốn mà vẫn có thể thực hiện công việc bản thân yêu thích.

Nếu yêu thích ngành Dược và mong muốn được trở thành chủ của chính quầy thuốc của mình, bạn có thể đăng ký tuyển sinh Cao đẳng Dược TPHCM tại Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur chỉ với điều kiện đã có bằng tốt nghiệp THPT, có sức khỏe tốt, lý lịch trong sạch và không đang trong thời gian thi hành án hay truy cứu trách nhiệm hình sự.

Hồ sơ tuyển sinh Cao đẳng Dược TPHCM 2019 chỉ gồm các giấy tờ đơn giản như sau:

  • 02 bản công chứng Giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời hoặc Bằng THPT (BTVH) nếu thí sinh đã tốt nghiệp trước năm 2019.
  • 02 bản công chứng học bạ THPT (BTVH).
  • 01 bản sao công chứng giấy khai sinh.
  • 01 bản photo chứng minh thư nhân dân
  • 04 ảnh 3×4 + 2 ảnh 4×6 chụp trong thời gian 06 tháng gần nhất (cho vào phong bì ghi rõ họ tên, địa chỉ, sđt)
  • Các giấy tờ ưu tiên khác (nếu có).

Địa chỉ gửi hồ sơ tại:

Nguồn: caodangyduocpasteur.com.vn

TRƯỜNG CAO ĐẲNG Y DƯỢC PASTEUR TUYỂN SINH TPHCM

Cơ sở Bình Thạnh: 37/3 Ngô Tất Tố, phường 21, quận Bình Thạnh, TPHCM. Tư vấn: 028.6295.6295 – 09.6295.6295

Cơ sở Tân Phú: 73 Văn Cao, phường Phú Thọ Hoà, quận Tân Phú, TPHCM. Tư vấn: 0996.303.303 – 0886.303.303

Cơ sở Quận 9: 288 Đỗ Xuân Hợp, Phước Long A, Quận 9, TPHCM. Tư vấn: 0996.355.355 – 0886.355.355

Cơ sở Quận 2: 232 Nguyễn Văn Hưởng, phường Thảo Điền, Quận 2, TPHCM. Tư vấn: 0869.156.156 – 0996.156.156

Cơ sở Quận 6: 189 Kinh Dương Vương, phường 12, quận 6, TPHCM. Tư vấn: 0869.189.189 – 0996.189.189

Top